Giấy phép lái xe tại nước ngoài có sử dụng tại Việt Nam được không?

Theo quy định của pháp luật, bạn của anh là người quốc tịch Nhật Bản đã có giấy phép lái xe tại Nhật bản mà có nhu cầu lái xe ở Việt Nam thì phải làm thủ tục đổi sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam.

Hỏi: Bạn tôi là người Nhật Bản. Bạn tôi đã được đào tạo, sát hạch và được cấp giấy phép lái xe tại Nhật Bản. Đề nghị Luật sư tư vấn, khi ở Việt Nam, giấy phép lái xe của bạn tôi có sử dụng được không?

Đặng Văn Nam (Ninh Bình)

 

 giay-phep-lai-xe-tai-nuoc-ngoai-co-su-dung-tai-viet-nam-duoc-khong--giadinhvietnam.com 1

Ảnh minh hoạ

Trả lời:

Thông tư số 58/2015/TT-BGTVT ngày 20 tháng 10 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ quy định như sau:

“Người nước ngoài hoặc người Việt Nam cư trú ở nước ngoài có nhu cầu lái xe ở Việt Nam thực hiện như sau:

a) Nếu có giấy phép lái xe quốc gia phải làm thủ tục đổi sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam;

 

b) Trường hợp điều ước quốc tế về giấy phép lái xe mà Việt Nam là thành viên có quy định khác thì áp dụng quy định của điều ước quốc tế đó”. (Khoản 10 Điều 45) 

Hồ sơ đổi giấy phép lái xe hoặc bằng lái xe của nước ngoài

“1. Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải (nơi đăng ký cư trú, lưu trú, tạm trú hoặc định cư lâu dài). Hồ sơ bao gồm:

a) Đơn đề nghị đổi, cấp lại giấy phép lái xe (đối với người Việt Nam theo mẫu quy định tại Phụ lục 27 ban hành kèm theo Thông tư này; đối với người nước ngoài theo mẫu quy định tại Phụ lục 28 ban hành kèm theo Thông tư này);

b) Bản dịch giấy phép lái xe nước ngoài ra tiếng Việt được bảo chứng chất lượng dịch thuật của cơ quan Công chứng hoặc Đại sứ quán, Lãnh sự quán tại Việt Nam mà người dịch làm việc, đóng dấu giáp lai với bản sao giấy phép lái xe; trường hợp phát hiện có nghi vấn, cơ quan cấp đổi giấy phép lái xe có văn bản đề nghị Đại sứ quán, Lãnh sự quán của quốc gia cấp giấy phép lái xe tại Việt Nam xác minh;

c) Bản sao kèm theo bản chính để đối chiếu, bao gồm: hộ chiếu (phần số hộ chiếu, họ tên và ảnh người được cấp, thời hạn sử dụng và trang thị thực nhập cảnh vào Việt Nam), bản sao giấy chứng minh nhân dân, giấy chứng minh thư ngoại giao hoặc công vụ do Bộ Ngoại giao Việt Nam cấp hoặc bản sao thẻ cư trú, thẻ lưu trú, thẻ tạm trú, thẻ thường trú, giấy tờ xác minh định cư lâu dài tại Việt Nam đối với người nước ngoài.

Khi đến đổi giấy phép lái xe, người lái xe được cơ quan cấp giấy phép lái xe chụp ảnh.

2. Hồ sơ đổi giấy phép lái xe do cơ quan đổi giấy phép lái xe giao cho người lái xe quản lý là hồ sơ gốc, gồm các tài liệu quy định tại khoản 1 Điều này và giấy phép lái xe nước ngoài”. (Điều 53)

Như vậy, theo quy định của pháp luật, bạn của anh là người quốc tịch Nhật Bản đã có giấy phép lái xe tại Nhật bản mà có nhu cầu lái xe ở Việt Nam thì phải làm thủ tục đổi sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam.

Luật sư Nguyễn Thị Quyên

Công ty Luật TNHH Everest (Tổng đài tư vấn 1900 6218)

Related posts

Top